ส่วนที่ 1 หน่วยงานที่รับผิดชอบ
ส่วนที่ 2 สรุปผลการดำเนินการ
ตามที่คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ เป็นหน่วยงานการศึกษาและในฐานะสถาบันอุดมศึกษากลุ่มที่ 2 กลุ่มพัฒนาเทคโนโลยีและส่งเสริมการสร้างนวัตกรรม จึงเล็งเห็นความสำคัญดังกล่าว ในการที่จะช่วยสนองตอบนโยบายการพัฒนาประเทศ พัฒนาแผนการส่งเสริมผูู้ประกอบการเริ่มต้นของประเทศไทย ซึงได้กำหนดแนวทางส่งเสริมผู้ประกอบการเริ่มต้นของไทย โดยเร่งดำเนินการให้มีการเพิ่มบทบาทของมหาวิทยาลัยในการสร้างความตระหนัก สร้างความตื่นตัว การบ่มเพาะผู้ประกอบการเริ่มต้น การบริหารจัดการนวัตกรรม ตลอดจนการถ่ายทอดองค์ความรู้และเทคโนโลยี ผลักดันให้มหาวิทยาลัยเป็นแหล่งสร้างสรรค์ ความคิดและนวัตกรรม ซึ่งเป็นรากฐานในการพัฒนาและปรับเปลี่ยนโครงสร้างอุตสาหกรรมของประเทศ การผลักดันให้มหาวิทยาลัยที่มีศักยภาพเปลี่ยนแปลงไปสู่การเป็นมหาวิทยาลัยแห่งการประกอบการ (Entrepreneurial university) และดำเนินการร่วมกับภาครัฐในการส่งเสริมและสนับสนุน นักศึกษา นักวิจัย และผู้ประกอบการ ให้สามารถเข้าถึงทรัพยากรที่จะส่งเสริมพัฒนาธุรกิจจากความคิดสร้างสรรค์ เทคโนโลยีและนวัตกรรมได้ เพื่อตอบสนองนโยบายดังกล่าว คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จึงได้จัดโครงการสร้างจิตวิญญาณ สร้างโอกาส พัฒนาและเตรียมความพร้อมความเป็นผู้ประกอบการรุ่นใหม่สู่ตลาดของธุรกิจ โดยจัดให้คำปรึกษา แนะนำเทคนิค กระบวนการ อบรมแผนธุรกิจ และร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์การเป็นผู้ประกอบการกับผู้ประกอบธุรกิจ จำนวน 5 ราย ได้แก่ 1.คุณสุชลา จันทร์แจ่ม ตำแหน่ง Creative Designer และเจ้าของร้านอาหาร Gord Chiangmai Kitchen (ครัวกอดเชียงใหม่) (ความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ทางด้านการออกแบบสื่อสารและการตลาด) 2.คุณกรณ์กฤตย์ ฉวีวานิชยกุล ตำแหน่ง เจ้าของโรงแรม Anyday (ความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ทางด้านการวางแผนและกลยุทธ์ทางการตลาด) 3.คุณศุภโชค ศรีสง่า ตำแหน่ง เจ้าของโรงแรม Ombra House และ Pyur Otel / Ombra Caffe (เพียวโอเทล / ออมบร่า คาเฟ่) (ความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ทางด้านการบริหารธุรกิจ) 4.คุณปรินทร์ นาคเสน ตำแหน่ง ผู้บริหารสูงสุดและผู้ก่อตั้ง OneDee.ai 5.คุณมณฑล ชัยมงคล ผู้จัดการธนาคารออมสิน สาขาแม่โจ้ ทั้งนี้ นักศึกษาที่กำลังศึกษาอยู่ในชั้นปีที่ 4 ได้รับทักษะทั้งด้านการผลิต การตลาด การจัดการ และการบริหารการเงินซึ่งเป็นทักษะที่จำเป็นในการดำเนินธุรกิจ อีกทั้ง ทางวิทยากรได้เป็นพี่เลี้ยงในการพัฒนาแบบจำลองโครงร่างแผนธุรกิจ จำนวน 10 แผน ซึ่งนักศึกษาได้ทดลองปฏิบัติจริงนำเสนอโครงร่างแผนธุรกิจกับแหล่งเงินทุน คือ ธนาคารออมสิน อีกด้วย
ส่วนที่ 3 ความสำเร็จตามวัตถุประสงค์โครงการ
1
|
เพื่อเตรียมความพร้อม พัฒนาและสร้างโอกาสให้นักศึกษาในการเป็นผู้ประกอบการรุ่นใหม่สู่ตลาดของธุรกิจ
|
นักศึกษาได้รับการอบรมจากผู้ประกอบการในการประกอบธุรกิจ และเปิดพื้นที่ได้ทดลองนำเสนอโครงร่างแผนธุรกิจให้กับแหล่งเงินทุน
|
2
|
เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์การเป็นผู้ประกอบการกับผู้ประกอบการทางธุรกิจ
|
นักศึกษาได้แลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณืกับผู้ประกอบการทางด้านธุรกิจ
|
ส่วนที่ 4 รายงานผลความสำเร็จตามเป้าหมายตัวชี้วัด
ผลผลิตที่ 1 :
นักศึกษาได้พัฒนาการเป็นผู้ประกอบการรุ่นใหม่สู่ตลาดธุรกิจ
1.
นักศึกษาชั้นปีที่ 4 มีความรู้ เข้าใจ และสามารถพัฒนาการเป็นผู้ประกอบการ
|
เชิงคุณภาพ
|
ร้อยละ
|
80
|
|
0.00
|
2.
จำนวนนักศึกษาชั้นปีที่ 4 จัดทำโครงร่างแผนธุรกิจ
|
เชิงปริมาณ
|
ร้อยละ
|
80
|
|
0.00
|
3.
จำนวนนักศึกษาชั้นปีที่ 4 เข้าร่วมโครงการพัฒนาการเป็นผู้ประกอบการ
|
เชิงปริมาณ
|
ร้อยละ
|
80
|
|
0.00
|
4.
นักศึกษาสามารถเขียนและนำเสนอโครงร่างแผนธุรกิจ
|
เชิงคุณภาพ
|
แผน
|
8
|
|
0.00
|
5.
โครงร่างแผนธุรกิจ
|
เชิงปริมาณ
|
แผน
|
8
|
|
0.00
|
|
ผลผลิตที่ 2 :
เพิ่มเครือข่ายในการแลกเปลี่ยนความรู้กับผู้ประกอบการภาคธุรกิจ
1.
จำนวนผู้ประกอบการจากสถานประกอบการที่ร่วมแลกเปลี่ยนธุรกิจ
|
เชิงปริมาณ
|
คน
|
4
|
|
0.00
|
|
ส่วนที่ 5 ช่วงวันที่ดำเนินงาน
01/08/2566
-
13/08/2566
|
09/08/2566
-
10/08/2566
|
ส่วนที่ 6 ภาพประกอบการทำโครงการ