วันพุธที่ 26 มิถุนายน 2567 รองศาสตราจารย์ ดร.วีระพล ทองมา อธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่โจ้ กล่าวให้โอวาทแก่นักศึกษาระดับปริญญาโทและปริญญาเอก ในโครงการปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ระดับบัณฑิตศึกษา มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ประจำภาคการศึกษาที่ 1/2567 โดยมี ผศ.ดร.สนิท สิทธิ ผู้อำนวยการสำนักบริหารและพัฒนาวิชาการ กล่าวต้อนรับ ซึ่งมีนักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษาเข้าร่วมปฐมนิเทศทั้งแบบ online และ onsite จำนวน 218 คน ณ ห้องเอกภพวิทยา อาคารจุฬาภรณ์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ การปฐมนิเทศในครั้งนี้เพื่อเป็นการสร้างความเข้าใจในการเรียนการสอนระดับบัณฑิตศึกษา โดยมีการบรรยายเกี่ยวกับ “การจัดการศึกษาระดับบัณฑิตศึกษาของมหาวิทยาลัยแม่โจ้”, “การใช้เทคโนโลยีดิจิทัลเพื่อการเรียนในระดับบัณฑิตศึกษา” , “ข้อบังคับระดับบัณฑิตศึกษา แนวปฏิบัติเพื่อให้นักศึกษาสำเร็จการศึกษาตามระยะเวลาที่กำหน “วิธีการใช้งานระบบคำร้องออนไลน์” (E-form) เพื่อเป็นแนวทางให้นักศึกษาในการศึกษาระดับบัณฑิตศึกษาของมหาวิทยาลัยแม่โจ้