ส่วนที่ 1 หน่วยงานที่รับผิดชอบ
ส่วนที่ 2 สรุปผลการดำเนินการ
โครงการเสริมสร้างภาวะผู้นำคณะศิลปศาสตร์ ประจำปีการศึกษา 2559 : ประกวดดาวเดือน จัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 10 กันยายน 2559 ณ ห้องข้าวหอมมะลิ อาคารเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเทพฯ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ซึ่งการจัดโครงการมีความมุ่งเน้นให้นักศึกษามีส่วนร่วมในการแสดงความคิดสร้างสรรค์ กล้าแสดงออกในสิ่งที่ดีงาม โดยผ่านเวทีการประกวด อีกทั้ง เพื่อให้ได้ตัวแทนนักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ที่มีคุณสมบัติเหมาะสมในการประกวดดาว-เดือน ของมหาวิทยาลัย
ทั้งนี้ นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ ยังได้มีโอกาสแสดงความสามารถด้านการทำงานร่วมกัน โดยมีการแบ่งหน้าที่ความรับผิดชอบในด้านต่างๆ มีการประสานงานในการทำงานร่วมกันระหว่างนักศึกษากับคณาจารย์ เจ้าหน้าที่ นักศึกษารุ่นพี่และรุ่นเดียวกัน เพื่อเป็นการแสดงออกถึงความรับผิดชอบ ความสามัคคีของนักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ที่ให้ความร่วมมือและร่วมกันดำเนินกิจกรรมโครงการดังกล่าวให้บรรลุวัตถุประสงค์และสำเร็จไปได้ด้วยดี ซึ่งผลการตัดสิน รางวัลชนะเลิศการประกวดเดือน ได้แก่ นายธีรภัทร จำปา (บอส M8) จากสาขาวิชาภาษาอังกฤษ รางวัลชนะเลิศการประกวดดาว ได้แก่ นางสาวนัฐฏ์พิชาญา โควาสิสารัช (ไฟว์ไฟว์ G6) จากสาขาวิชานิเทศศาสตร์บูรณาการ และรางวัลชนะเลิศการประกวดดาวเทียม ได้แก่ นายฐิติชญา พิพัฒนกิจภูวดล (รสา L1) จากสาขาวิชานิเทศศาสตร์บูรณาการ
ส่วนที่ 3 ความสำเร็จตามวัตถุประสงค์โครงการ
1
|
เพื่อให้นักศึกษามีส่วนร่วมในการแสดงความคิดสร้างสรรค์ กล้าแสดงออกในสิ่งที่ดีงาม โดยผ่านเวทีการประกวด
|
จากการดำเนินกิจกรรมโครงการดังกล่าว นักศึกษาได้มีการประชุมวางแผนการทำงาน เตรียมความพร้อมในการจัดโครงการเสริมสร้างภาวะผู้นำคณะศิลปศาสตร์ ประจำปีการศึกษา 2559 : ประกวดดาวเดือน โดยมีการแบ่งหน้าที่ผู้รับผิดชอบฝ่ายต่างๆ การจัดสถานที่ รูปแบบการจัดงาน การแสดงของนักศึกษาแต่ละชั้นปี รวมถึงการแสดงความสามารถของผู้เข้าประกวด นักศึกษาเป็นผู้รับผิดชอบเองทั้งหมด ทั้งนี้ เพื่อเป็นการเปิดโอกาสให้นักศึกษาได้รู้จักการทำงานร่วมกัน รู้จักการวางแผนงาน การเตรียมงานตามขั้นตอนต่างๆ ให้นักศึกษาที่เข้าประกวดได้แสดงความสามารถ ความคิดสร้างสรรค์อย่างเต็มที่ โดยผ่านเวทีการประกวดที่คณะศิลปศาสตร์ได้จัดขึ้น
|
2
|
เพื่อให้ได้ตัวแทนนักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ที่มีคุณสมบัติเหมาะสมในการประกวดดาว-เดือน ของมหาวิทยาลัย
|
ผลการตัดสิน รางวัลชนะเลิศการประกวดเดือน ได้แก่ นายธีรภัทร จำปา (บอส M8) จากสาขาวิชาภาษาอังกฤษ รางวัลชนะเลิศการประกวดดาว ได้แก่ นางสาวนัฐฏ์พิชาญา โควาสิสารัช (ไฟว์ไฟว์ G6) จากสาขาวิชานิเทศศาสตร์บูรณาการ
|
3
|
เพื่อส่งเสริมนโยบายการพัฒนามหาวิทยาลัย Roadmap MJU 2026 (Organic,Green,Eco)
|
การดำเนินกิจกรรม มีการส่งเสริมนโยบายการพัฒนามหาวิทยาลัย Roadmap MJU 2026 (Organic,Green,Eco) โดยการนำกระดาษมารียูสใหม่ โดยจัดทำเป็นแบบประเมินผลโครงการ เพื่อนำกระดาษที่เหลือใช้มาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด และงดใช้โฟมและถุงพลาสติก โดยอาหารเย็นไม่มีการใช้โฟมหรือพลาสติก แต่เป็นอาหารบุฟเฟ่ต์แทนการสั่งข้าวกล่อง
|
ส่วนที่ 4 รายงานผลความสำเร็จตามเป้าหมายตัวชี้วัด
ผลผลิตที่ 1 :
นักศึกษาได้พัฒนาศักยภาพด้านความคิดสร้างสรรค์ กล้าคิด กล้าแสดงออกในสิ่งที่ดีงาม โดยผ่านเวทีการประกวด ดาว-เดือน ประจำปีการศึกษา 2558
1.
จำนวนผู้เข้าร่วมโครงการ
|
เชิงปริมาณ
|
ร้อยละ
|
80
|
100
|
100
|
2.
ตัวแทนนักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ที่มีคุณสมบัติเหมาะสมในการประกวดดาว-เดือน ของมหาวิทยาลัย
|
เชิงปริมาณ
|
คน
|
2
|
2
|
100
|
3.
ระดับความสำเร็จของนักศึกษามีส่วนร่วมในการแสดงความคิดสร้างสรรค์ กล้าแสดงออกในสิ่งที่ดีงาม โดยผ่านเวทีการประกวด
|
เชิงปริมาณ
|
ระดับ
|
3.51
|
5
|
100
|
4.
ร้อยละความพึงพอใจของผู้เข้าร่วมโครงการ
|
เชิงคุณภาพ
|
ร้อยละ
|
80
|
92.6
|
100
|
|
ผลผลิตที่ 2 :
คณะศิลปศาสตร์จัดกิจกรรมส่งเสริมนโยบายการพัฒนามหาวิทยาลัย Roadmap MJU 2026 (Organic,Green,Eco)
1.
รูปแบบกิจกรรมที่ส่งเสริมนโยบายการพัฒนามหาวิทยาลัย Roadmap MJU 2026 (Organic,Green,Eco)
รายการที่ 1 : นำกระดาษมารียูสใหม่ โดยจัดทำเป็นแบบประเมินผลโครงการ เพื่อนำกระดาษที่เหลือใช้มาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
รายการที่ 2 : รณงค์งดใช้โฟมและถุงพลาสติก โดยอาหารเย็นไม่มีการใช้โฟมหรือพลาสติก แต่เป็นอาหารบุฟเฟ่ต์แทนการสั่งข้าวกล่อง
|
เชิงปริมาณ
|
รายการ
|
2
|
2
|
100
|
|
ส่วนที่ 5 ช่วงวันที่ดำเนินงาน
25/08/2559
-
23/09/2559
|
28/08/2559
-
23/09/2559
|
ส่วนที่ 6 ภาพประกอบการทำโครงการ