ส่วนที่ 1 หน่วยงานที่รับผิดชอบ
ส่วนที่ 2 สรุปผลการดำเนินการ
นักศึกษาได้เข้าร่วมกิจกรรมโครงการเรียนรู้วัฒนธรรมผ่านปรเพณีไทย(สำหรับนักศึกษาชาวต่างประเทศ) โดยมีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างอาจารย์ผู้รับผิดชอบหลักสูตรและอาจารย์ผู้สอนหลักสูตรภาษาไทยสำหรับชาวต่างประเทศ โดยใช้กิจกรรมการประดิษฐ์กระทงจากวัสดุธรรมชาติ เป็นกิจกรรมเชื่อมโยงการเรียนรู้วิถีไทย วัฒนธรรมไทย ความเชื่อของชาวไทย โดยในกิจกรรม มีคณาจารย์ให้ความรู้เรื่องเทศกาลลอยกระทง แนวคิดการอนุรักษณ์สิ่งแวดล้อม งานศิลปไทย นอกจากนี้นักศึกษายังได้ฝึกนำเสนอผลงานเป็นภาษาไทย นำเสนอเทศกาลของประเทศตนที่มีความใกล้เคียงกับลอยกระทงอีกด้วย
อนึ่งในกิจกรรมนี้ นักศึกษายังได้รับความรู้เรื่องพิธีกรรมไหว้ครู ได้ฝึกประดิษฐ์กรวยดอกไม้ไหว้ครู และได้ประกอบพิธีไหว้ครูอีกด้วย
ส่วนที่ 3 ความสำเร็จตามวัตถุประสงค์โครงการ
1
|
เพื่อให้ความรู้เกี่ยวกับประเพณีไทยแก่นักศึกษาชาวต่างประเทศ
|
นักศึกษาชาวต่างประเทศได้รับความรู้เกี่ยวกับประเพณีไทยได้แก่ประเพณีลอยกระทงและไหว้ครู อีกทั้งได้รับความรู้เรื่องแนวคิดการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมและฝึกประดิษฐ์กระทงด้วยวัสดุธรรมชาติ
|
ส่วนที่ 4 รายงานผลความสำเร็จตามเป้าหมายตัวชี้วัด
ผลผลิตที่ 1 :
นักศึกษาที่เข้าร่วมโครงการได้รับความรู้เกี่ยวกับประเพณีไทย
1.
ร้อยละของนักศึกษาที่เข้าร่วมโครงการได้รับความรู้เกี่ยวกับประเพณีไทย
|
เชิงปริมาณ
|
ร้อยละ
|
80
|
|
0.00
|
|
ส่วนที่ 5 ช่วงวันที่ดำเนินงาน
24/11/2566
-
24/11/2566
|
24/11/2566
-
24/11/2566
|
ส่วนที่ 6 ภาพประกอบการทำโครงการ