ส่วนที่ 1 หน่วยงานที่รับผิดชอบ
ส่วนที่ 2 สรุปผลการดำเนินการ
ในภาคการศึกษาที่ 2/2566 นี้ นักศึกษาสาขาวิชานิเทศศาสตร์บูรณาการ ชั้นปีที่ 3 จำนวน 113 คน, ชั้นปีที่ 2 จำนวน 186 คน และชั้นปีที่ 1 จำนวน 136 คน รวมทั้งสิ้น 435 คน ได้เข้าร่วมโครงการและผ่านการอบรมจากกิจกรรมทั้งสิ้น 5 กิจกรรม ประกอบด้วย
กิจกรรมที่ 1 : "อบรมการเขียนบรรณานุกรมและการอ้างอิง" ณ สำนักหอสมุด มหาวิทยาลัยแม่โจ้
กิจกรรมที่ 2 : "สำรวจพื้นที่และแหล่งข้อมูลงานเกษตรแม่โจ้ 90 ปี "
กิจกรรมที่ 3 : "อบรมเทคนิคการใช้โปรแกรม Microsoft Word สำหรับการทำรายงานการวิจัย/โครงการ" ณ สำนักหอสมุด มหาวิทยาลัยแม่โจ้
กิจกรรมที่ 4 : "กิจกรรมสื่อสาร สร้างสรรค์" ณ อาคารประเสริฐ ณ นคร และ
กิจกรรมที่ 5 : "กิจกรรมผลิตสื่อเพื่อการสื่อสารสร้างสรรค์" ณ อาคารประเสริฐ ณ นคร
ซึ่งเป็นการพัฒนาทักษะเสริมหลักสูตรจากกิจกรรมในโครงการสื่อสารสร้างสรรค์ โดยบูรณาการการเรียนการสอนร่วมกับรายวิชา นศ 361 การสื่อสารกับโลกาภิวัตน์, นศ 213 กระบวนการทางวารสารศาสตร์ และเพิ่มรายวิชา 10701105 การเขียนสร้างสรรค์เชิงวารสารศาสตร์ ของนักศึกษาชั้นปีที่ 1 ร่วมด้วย จากการเปิดโอกาสในการมีส่วนร่วมของนักศึกษาในการจัดกิจกรรมที่ 3 ทำให้นักศึกษาได้แลกเปลี่ยนความรู้จากผู้เชี่ยวชาญในแต่ละกิจกรรม ได้รับการเรียนรู้ชีวิตและสังคมนอกห้องเรียน ส่งเสริมกิจกรรมพัฒนานักศึกษานอกห้องเรียนที่ตอบโจทย์การเรียนรู้ระดับหลักสูตรและปรัชญาการศึกษาของมหาวิทยาลัย และได้ฝึกประสบการณ์การสร้างสรรค์สื่อให้นักศึกษาได้บูรณาการความรู้ทางวิชาการและทักษะของการทำงานร่วมกับผู้อื่นได้เป็นอย่างดีในลักษณะ Project-base ทั้งทักษะกระบวนการทางวารสารศาสตร์ ทักษะการคิดประเด็น ทักษะการเขียนสร้างสรรค์เชิงวารสารศาสตร์ ทักษะการใช้เครื่องมือและโปรแกรมสำหรับการผลิตและออกแบบสื่อ ทักษะการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ และทักษะการวิเคราะห์การสื่อสาร
ทั้งนี้นักศึกษาได้มีการผลิตผลงานสื่อสารสร้างสรรค์ซึ่ภายใต้กรอบจริยธรรมและจรรยาบรรณทางวิชาชีพได้อย่างเหมาะสม ในลักษณะของหนังสือพิมพ์เชิงปฏิบัติการ จำนวน 12 ผลงาน และรายงานการวิเคราะห์การสื่อสารกับโลกาภิวัตน์ จำนวน 10 ผลงาน รวมทั้งสิ้น 22 ผลงาน
ส่วนที่ 3 ความสำเร็จตามวัตถุประสงค์โครงการ
1
|
1. เพื่อบูรณาการการจัดการเรียนการสอน รายวิชา นศ 213 และ นศ 361
|
มีการบูรณาการการจัดการเรียนการสอน รายวิชา นศ 213 และ นศ 361
|
2
|
2. เพื่อพัฒนาทักษะการเรียนการสอนแบบผสมผสานให้กับนักศึกษาและแลกเปลี่ยนความรู้กับผู้เชี่ยวชาญ
|
นักศึกษาได้รับการพัฒนาทักษะการเรียนการสอนแบบผสมผสานและแลกเปลี่ยนความรู้กับผู้เชี่ยวชาญผ่านกิจกรรมในโครงการ
|
ส่วนที่ 4 รายงานผลความสำเร็จตามเป้าหมายตัวชี้วัด
ผลผลิตที่ 1 :
นักศึกษาสาขาวิชานิเทศศาสตร์บูรณาการที่เข้าร่วมโครงการ
1.
ร้อยละของนักศึกษาชั้นปีที่ 2 ที่เข้าร่วมโครงการ (186 คน)
|
เชิงปริมาณ
|
ร้อยละ
|
80
|
|
0.00
|
2.
ร้อยละของนักศึกษาชั้นปีที่ 3 ที่เข้าร่วมโครงการ (113 คน)
|
เชิงปริมาณ
|
ร้อยละ
|
80
|
|
0.00
|
|
ผลผลิตที่ 2 :
นักศึกษาได้รับความรู้ผ่านเกณฑ์การวัดผล
1.
นักศึกษาได้รับความรู้ผ่านเกณฑ์การวัดผล
|
เชิงคุณภาพ
|
ร้อยละ
|
60
|
|
0.00
|
|
ผลผลิตที่ 3 :
จำนวนผลงานสื่อสารสร้างสรรค์
1.
จำนวนผลงานสื่อสารสร้างสรรค์
|
เชิงปริมาณ
|
ชิ้น
|
20
|
|
0.00
|
|
ส่วนที่ 5 ช่วงวันที่ดำเนินงาน
18/12/2566
-
02/04/2567
|
18/12/2566
-
02/04/2567
|
ส่วนที่ 6 ภาพประกอบการทำโครงการ