ส่วนที่ 1 หน่วยงานที่รับผิดชอบ
ส่วนที่ 2 สรุปผลการดำเนินการ
โครงการพัฒนาศักยภาพนักศึกษาเพื่อส่งเสริมการเป็นผู้ประกอบการดิจิทัล จัดขึ้นในวันพุธที่ 7 กันยายน 2565 เพื่อพัฒนาทักษะความเป็นผู้ประกอบการดิจิทัลให้นักศึกษาสาขาการสื่อสารดิจิทัล คณะสารสนเทศและการสื่อสาร ให้มีความรู้ความสามารถในวิชาการและวิชาชีพโดยเฉพาะการเป็นผู้ประกอบการ (Entrepreneurs) ที่ทันต่อกระแสการเปลี่ยนแปลงโดยเน้นทางวิชาชีพการสื่อสาร กิจกรรมในภาคเช้ามีการอบรมหัวข้อการพัฒนาทักษะและเตรียมความพร้อมในการเป็นผู้ประกอบการในยุคดิจิทัล โดย อาจารย์ ดร.ปิยวรรณ สิริประเสริฐศิลป์ รองคณบดีฝ่ายบริหารและยุทธศาสตร์ เนื้อหาประกอบด้วยรูปแบบธุรกิจ startup/SMEs ตามกฏหมาย,ปัจจัยการเลือกรูปแบบธุรกิจ startup/SMEs /ขั้นตอนและการยื่นขอจดทะเบียนพาณิชย์ ห้างหุ้นส่วน/บริษัท/บริษัทจำกัดมหาชน รวมทั้งค่าธรรมเนียม/ภาษีต่างๆ และในภาคบ่ายมีการอบรมแนวทางการพัฒนาธุรกิจสำหรับผู้ประกอบการใหม่ (startup) ในยุคดิจิทัล โดย คุณธนพล ฟูศรีเจริญ กรรมการผู้จัดการบริษัท นอร์ทเทิร์นอาร์ต จำกัด เป็นวิทยากร เนื้อหาประกอบด้วย ธุรกิจสำหรับผู้ประกอบการใหม่ (startup) ในยุคดิจิทัล/พฤติกรรมผู้ใช้อินเตอร์เน็ทและระบบออนไลน์/10 Mindset ที่ผู้ประกอบการควรมีเพื่อธุรกิจยุคดิจิทัล/Digital tranformation/การเปลี่ยนแปลงวิธีการดำเนินธุรกิจ/การวิเคราะห์ความต้องการของผู้บริโภค/Social Media ในยุคดิจิทัล รวมทั้งกลยุทธ์องค์กร และทักษะที่ผู้ประกอบการใหม่ (startup) ในยุคดิจิทัลต้องมี กิจกรรมดังกล่าวจัดขึ้นที่ ห้อง IC106 ชั้น 1 อาคาร 75ปีแม่โจ้ ทั้งนี้ นักศึกษาที่เข้าร่วมกิจกรรมได้เตรียมความพร้อม และพัฒนาทักษะการเป็นผู้ประกอบการ แนวทางการพัฒนาธุรกิจสำหรับผู้ประกอบการใหม่ (startup) ในยุคดิจิทัล การเปลี่ยนแปลงวิธีการดำเนินธุรกิจ/การวิเคราะห์ความต้องการของผู้บริโภค รวมทั้ง การใช้งานระบบ Social Media เพื่อดำเนินธุรกิจในยุคดิจิทัลต่อไป
ส่วนที่ 3 ความสำเร็จตามวัตถุประสงค์โครงการ
1
|
เพื่อพัฒนาทักษะความเป็นผู้ประกอบการดิจิทัลให้นักศึกษาคณะสารสนเทศและการสื่อสาร
|
นักศึกษาได้เตรียมความพร้อม และพัฒนาทักษะการเป็นผู้ประกอบการ พร้อมทั้งได้แนวทางการพัฒนาธุรกิจสำหรับผู้ประกอบการใหม่ (startup) ในยุคดิจิทัล การเปลี่ยนแปลงวิธีการดำเนินธุรกิจ/การวิเคราะห์ความต้องการของผู้บริโภค รวมทั้ง การใช้งานระบบ Social Media เพื่อดำเนินธุรกิจในยุคดิจิทัล
|
ส่วนที่ 4 รายงานผลความสำเร็จตามเป้าหมายตัวชี้วัด
ผลผลิตที่ 1 :
นักศึกษาผ่านกระบวนการพัฒนาทักษะด้านความเป็นผู้ประกอบการให้นักศึกษาคณะสารสนเทศและการสื่อสาร
1.
ระดับความพึงพอใจต่อพัฒนาทักษะความเป็นผู้ประกอบการ
|
เชิงคุณภาพ
|
ระดับ
|
3.51
|
|
0.00
|
2.
จำนวนผู้เข้าร่วมกิจกรรมในโครงการ
|
เชิงปริมาณ
|
ร้อยละ
|
80
|
|
0.00
|
|
ส่วนที่ 5 ช่วงวันที่ดำเนินงาน
07/09/2565
-
30/09/2565
|
07/09/2565
-
07/09/2565
|
ส่วนที่ 6 ภาพประกอบการทำโครงการ