วันศุกร์ที่ 17 พฤษภาคม 2567 คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ มีพิธีมอบประกาศนียบัตรให้กับ ผู้เข้าร่วมโครงการ พัฒนาศักยภาพ “พยาบาลพี่เลี้ยง” โดยได้รับเกียรติจาก รองศาสตราจารย์ ดร.เทพ พงษ์พานิช อดีตอธิการบดี ที่ปรึกษาคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยลัยแม่โจ้ เป็นประธานในพิธี ซึ่งมีพยาบาลจาก โรงพยาบาลสันทราย พยาบาลจากโรงพยาบาลนครพิงค์ และ พยาบาล โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล(รพ.สต.)ในจังหวัดเชียงใหม่ เข้าร่วมฝึกอบรม จำนวน 40 คน ทั้งนี้มี คณะผู้บริหารคณะพยาบาลศาตร์ ทีมวิทยากร คณาจารย์ ร่วมแสดงความยินดี ณ ที่ห้องประชุม E117 ชั้น1 อาคารเรียนรวมสาขาวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ สำหรับ โครงการการพัฒนาศักยภาพ “พยาบาลพี่เลี้ยง” ในครั้งนี้ สามารถช่วยให้พยาบาลในแหล่งฝึกมีความเชี่ยวชาญด้านการสอนในคลินิกและแสดงบทบาทของพยาบาลพี่เลี้ยงในด้านการสอน การนิเทศและส่งเสริมศักยภาพและเจตคติที่ดีของนักศึกษาพยาบาล รวมถึงเป็นการพัฒนาความร่วมมือระหว่างสถาบันการศึกษาและสถานบริการพยาบาลในการผลิตนักศึกษาพยาบาลให้เป็นบัณฑิตที่พึงประสงค์ตามกรอบมาตรฐานวิชาชีพต่อไป