สาขาวิชารัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้-แพร่ เฉลิมพระเกียรติ ได้เปิดสอนมาตั้งแต่ปีการศึกษา 2548 มาจนถึงปัจจุบัน ผลิตบัณฑิตสาขาวิชารัฐศาสตร์มาเกือบ 20 ปี จำนวนกว่า 700 คน ประกอบอาชีพที่หลากหลายและพัฒฯสังคมในหลายมิติ ได้แก่ ปลัดอำเภอ ตำรวจ ทหาร เจ้าหน้าที่ในองค์กรของรัฐในตำแหน่งต่างๆ ได้แก่ นักวิเคราะห์นโยบายและแผน เจ้าหน้าที่ธุรการ เจ้าหน้าที่ทรัพยากรบุคคล เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป นักวิชาการศึกษา นักพัฒนาสังคม นักวิชาการยุติธรรม นักวิชาการแรงงาน พนักงานในบริษัทเอกชน ได้แก่ เจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคล เจ้าหน้าที่จัดฝึกอบรมและพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ เจ้าหน้าที่วางแผนองค์กร ครู หรือ อาจารย์ทางด้านรัฐศาสตร์หรือสังคมศาสตร์ นักวิจัยหรือนักวิชาการอิสระ ผู้ช่วยนักวิจัย และผู้ประกอบการ สาขาวิชารัฐศาสตร์ ได้เล็งเห็นถึงความสำคัญและศักยภาพดังกล่าว จึงได้จัดทำโครงการ 20 ปี สิงห์ไพล เพื่อให้ศิษย์เก่าที่สำเร็จการศึกษาได้มีเวทีในการรวมตัวกันเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการทำงานในสายงานต่าง ๆ ทางด้านรัฐศาสตร์และงานที่เกี่ยวข้องและเสริมสร้างความผูกพันและความภาคภูมิใจในสถาบันการศึกษา และเป็นการเปิดโลกทัศน์ให้กับนักศึกษารัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้-แพร่ เฉลิมพระเกียรติ ในปัจจุบันได้มีความรู้ความเข้าใจต่อการทำงานที่เกี่ยวข้องกับทางด้านรัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้-แพร่ เฉลิมพระเกียรติ ตลอดจนเป็นการขับเคลื่อนนโยบายด้านสื่อสารของมหาวิทยาลัยเพื่อประชาสัมพันธ์มหาวิทยาลัยแม่โจ้ - แพร่ ให้เป็นที่รู้จัก