วัตุประสงค์ |
1 เพื่อให้นักศึกษา คณาจารย์ บุคลากรที่ปฏิบัติงานเกี่ยวข้องกับจุลินทรีย์ มีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับการรักษาความปลอดภัยทางชีวภาพและการรักษาความปลอดภัยทางชีวภาพ
|
2 เพื่อให้นักศึกษาชั้นปีที่ 3 ของมหาวิทยาลัยแม่โจ้-แพร่ฯที่เข้าร่วมโครงการ มีการเตรียมความพร้อมก่อนการศึกษาหัวข้อสนใจหรือการไปสหกิจศึกษา
|
3 เพื่อให้ทราบและเรียนรู้การใช้เชื้อจุลินทรีย์ในห้องปฏิบัติการได้อย่างถูกต้องและปลอดภัย
|
4 เพื่อให้นักศึกษาทราบถึงขั้นตอนการปฏิบัติในกรณีที่มีการหกรั่วไหลของชีววัตถุ (จุลินทรีย์)
|
5 เพื่อเป็นการเสริมสร้างอัตลักษณ์ของส่วนงานที่มุ่งสู่การเป็นมหาวิทยาลัยสีเขียวและเป็นมหาวิทยาลัยที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ที่มีความปลอดภัยในเรื่องของการใช้และการจัดการสารเคมีและจุลินทรีย์ที่ใช้ในห้องปฏิบัติการได้อย่างถูกต้อง
|